วันที่ 16-17 มิถุนายน 2567 สหภาพแรงงานฯ เข้าร่วมสัมมนาเรื่อง "กำหนดยุทธศาสตร์และวางแผนทำงานการจัดตั้งสหภาพอุตสาหกรรม" เพื่อให้ความรู้ความเข้าใจกับคณะกรรมการกลุ่มฯ เบอร์ล่า ณ ไร่อรุณวิทย์ ต.พญาเย็น อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา
วันที่ 13 พฤษภาคม 2567 สหภาพแรงงานฯ ร่วมกิจกรรมแสดงจุดยืนและยื่นหนังสือต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงานเพื่อสนับสนุนให้มีการปรับค่าจ้างขั้นต่ำเท่ากันทั้งประเทศ ณ กระทรวงแรงงาน ถนนมิตรไมตรี ดินแดง กรุงเทพฯ
วันที่ 1- 2 พฤษภาคม 2567 สหภาพแรงงานไทยคาร์บอนแบล็คร่วมกิจกรรมวันแรงงงานแห่งชาติร่วมกับสภาองค์การลูกจ้างพัฒนาแรงงานแห่งประเทศไทย โดยเดินขบวนจากสี่แยกจปร.ถนนราชดำเนินนอกไปยัง ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร แขวงเสาชิงช้า เขตพระนคร กรุงเทพมหานครและวันที่ 2 พฤษภาคม 2567 ร่วมมอบทุนการศึกษาและสิ่งของอุปโภคบริโภคที่จำเป็นที่ได้รับบริจาคจากสมาชิกและพนักงานบริษัทฯ แก่น้องๆ มูลนิธิสงเคราะห์เด็กพัทยา ซึ่งมีเด็กแรกเกิดจนถึงเรียนระดับปริญญาตรีจำนวน 160 คน
![](http://www.tcblabourunion.org/images/column_1247465916/qarwqt.jpg)
![](http://www.tcblabourunion.org/images/column_1247465916/gsert.jpg)
![](http://www.tcblabourunion.org/images/column_1247465916/fa.jpg)
![](http://www.tcblabourunion.org/images/column_1247465916/afawe.jpg)
![](http://www.tcblabourunion.org/images/column_1247465916/AFR.jpg)
![](http://www.tcblabourunion.org/images/column_1247465916/ASDF.jpg)
วันที่ 29 เมษายน 2567 เวลา 13.00-16.30 น. สหภาพแรงงานไทยคาร์บอนแบล็ค ร่วมงานวันแรงงานแห่งชาติ ประจำปี 2567 "แรงงานอ่างทอง จิตอาสา เราทำความดีด้วยหัวใจ" เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฏาคม 2567 ณ โรงเรียนไผ่วงวิทยา อำเภอวิเศษชัยชาญ จังหวัดอ่างทอง โดยมีนายพิริยะ ฉันทดิลก ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทองเป็นประธานในพิธีพร้อมด้วยนายอำเภอวิเศษชัยชาญ หัวหน้าส่วนราชการ นายจ้าง ลูกจ้าง อาสาสมัครแรงงาน คณะครูและนักเรียนร่วมงานจำนวน 250 คน โดยสหภาพแรงงานฯ ได้มอบทุนการศึกษาแก่เด็กนักเรียนจำนวน 4 ทุน ๆ ละ 500 บาท และคุณสุพจน์ จารุวรรณบำรุง ที่ปรึกษาสหภาพฯ มอบทุนการศึกษาจำนวน 2 ทุน ๆ ละ 500 บาท
วันที่ 30 -31 มีนาคม 2567 สหภาพแรงงานฯ จัดโครงการอบรมสัมมนาเชิงปฏิบัติการเรื่อง "การเปลี่ยนผ่าน อดีต ปัจจุบัน อนาคต เราจะสร้างความเข้มแข็งให้สหภาพแรงงานคงอยู่ได้อย่างไร" โดยมีสมาชิก กรรมการ ตัวแทนแผนกและกรรมการจากสหภาพแรงงานพนักงานปูนซีเมนต์เอเซีย สหภาพแรงงานอินโดไทย เข้าร่วม ณ ชลพฤกษ์ รีสอร์ท อ.บ้านนา จ.นครนายก
วันที่ 19 มีนาคม 2567 สหภาพแรงงานพนักงานปูนซีเมนต์เอเซีย เข้าร่วมประชุมใหญ่สามัญประจำปีสหภาพแรงงานพนักงานปูนซีเมนต์เอเซีย ณ อาคาร CCB ชั้น 3 โรงงานปูนซีเมนต์เอเซีย จ.สระบุรี
วันอาทิตย์ที่ 17 มีนาคม 2567 สหภาพแรงงานฯ เข้าร่วมการประชุมใหญ่สามัญประจำปี 2566 สมาพันธ์สมานฉันท์แรงงานไทย(สสรท.) และร่วมเสวนาเรื่อง "ความมั่นคงความปลอดภัยในการทำงาน วิกฤตการณ์ที่คนงานต้องเผชิญ" ณ ศูนย์ฝึกอบรมเพื่อคนทำงาน ต.บางเกลือ อ.บางปะกง จ.ฉะเชิงเทรา
วันที่ 10 มีนาคม 2567 เข้าร่วมการประชุมใหญ่สามัญประจำปีมูลนิธิพิพิธภัณฑ์แรงงานไทยประจำปี 2566 และมอบเงินสนับสนุนกิจกรรมมูลนิธิพิพิธภัณฑ์แรงงานไทย จำนวน 12,000 บาท ณ ห้องประชุมศุภชัย ศรีสติ มักกะสัน กรุงเทพฯ
วันที่ 10 มีนาคม 2567 สหภาพแรงงานฯ ร่วมประชุมประจำเดือนคณะกรรมการบริหารสหพันธ์แรงงานปิโตรเลียมและเคมีภัณฑ์แห่งประเทศไทยประจำเดือนมีนาคมสัญจร ณ ศูนย์ฝึกอบรมเพื่อคนทำงาน ต.บางเกลือ อ.บางปะกง จ.ฉะเชิงเทรา
วันที่ 8 มีนาคม 2567 สหภาพแรงงานไทยคาร์บอนแบล็ค ร่วมกิจกรรมวันสตรีสากลโดยเดินขบวนการอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยไปยังทำเนียบรัฐบาลเพื่อร่วมยื่นข้อเสนอต่อรัฐบาลเพื่อยกระดับคุณภาพชีวิตของผู้หญิง คนทำงานให้สอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน
วันที่ 7 มีนาคม 2567 สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ชี้แจงวัตถุประสงค์ขออนุเคราะห์เป็นหน่วยประสานงานภารกิจที่สำคัญของหน่วยงานสังกัดกระทรวงแรงงานเพื่อให้สมาชิกและผู้ใช้แรงงานได้รับความสะดวก รวดเร็วในการได้รับสิทธิประโยชน์ตามกฎหมาย ณ ที่ทำการสหภาพแรงงานไทยคาร์บอนแบล็ค
วันที่ 10-11 กุมภาพันธ์ 2567 สหภาพแรงงานฯ ร่วมกิจกรรมคาราวาน Birla family picnic เส้นทางสระบุรี-เขาใหญ่ โดยมีสหภาพแรงงานฯ ในกลุ่มสหภาพแรงงานอุตสาหกรรมเบอร์ล่าเข้าร่วม 13 คัน 40 คน โดยพัก ณ บ้านภูนรินทร์ รีสอร์ท เขาใหญ่
วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2567 สหภาพแรงงานฯ คืนเงินต้นกองทุนเพื่อการพัฒนาสหภาพฯ แก่สมาชิก 7 ท่านที่เกษียณอายุงาน 6 ท่านและขอเกษียณอายุงานก่อนกำหนด 1 ท่านเป็นเงิน 2,323,172 บาท และสมาชิกได้ร่วมกันบริจาคเงินเพื่อสนับสนุนกิจกรรมสหภาพแรงงานฯจำนวน 50,000 บาท
วันที่ 6 และวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2567 คุณปฏิเวธ เมืองเจริญ ประธานสหภาพแรงงานฯ พร้อมด้วยคณะทำงานพิจารณาประเมินผลสถานประกอบกิจการดีเด่นด้านแรงงานสัมพันธ์และสวัสดิการแรงงานประจำปี พ.ศ.2567 จังหวัดอ่างทอง ประกอบด้วยผู้แทนภาครัฐ ผู้แทนฝ่ายนายจ้าง และลูกจ้าง ร่วมพิจารณาตรวจประเมินสถานประกอบการที่เสนอชื่อเพื่อพิจารณาเป็นสถานประกอบกิจการดีเด่นด้านแรงงานสัมพันธ์และสวัสดิการแรงงานประจำปีพ.ศ. 2567 ซึ่งมีทั้งสถานประกอบการขนาดเล็ก ที่ไม่มีสหภาพแรงงานและสถานประกอบการขนาดกลางที่มีสหภาพแรงงาน สม้ครเข้าร่วมโครงการ
วันที่ 28 มกราคม 2567 สหภาพแรงงานฯ ร่วมการประชุมใหญ่สามัญประจำปี ครั้งที่ 31/2566 ของสภาองค์การลูกจ้างพัฒนาแรงงานแห่งประเทศไทย ณ ห้องประชุมเทศบาลเมืองปู่เจ้าสมิงพราย ต.สำโรงใต้ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ ซึ่งสหภาพแรงงานฯ เป็นสมาชิกของสภาองค์การลูกจ้างฯ ด้วย
วันที่ 23 มกราคม 2567 เวลา 17.30 น. สหภาพแรงงานฯ ร่วมงานเลี้ยงส่งพนักงานเกษียณอายุงานและขอเกษียณอายุงานก่อนกำหนดจำนวนรวม 8 ท่าน โดยสหภาพแรงงานฯ ได้มอบของที่ระลึกเนื่องในโอกาสเกษียณอายุงาน มูลค่า 1,000 บาท และบริษัทฯ ได้มอบทองคำหนัก 2 บาทและจัดงานเลี้ยงส่งให้แก่พนักงานซึ่งเป็นไปตามข้อตกลงเกี่ยวกับสภาพการจ้าง งานจัด ณ บริเวณสนามหญ้าหน้าที่ทำการสหภาพแรงงานไทยคาร์บอนแบล็ค
วันที่ 20-21 มกราคม 2567 สหภาพแรงงานฯ จัดโครงการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์การบริหารสหภาพแรงงานฯและวางแผนงานประจำปี 2567 ณ บ้านภูนรินทร์ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา
วันที่ 16 มกราคม 2567 เวลา 12.00 น. สหภาพแรงงานฯจัดอบรมเพื่อให้ความรู้เกี่ยวกับสิทธิประโยชน์ที่สมาชิกจะได้รับหลังเกษียณอายุ โดยในปีนี้มีสมาชิกที่จะเกษียณอายุ 6 ท่านและขอเกษียณอายุก่อนกำหนด 2 ท่าน